പരിശുദ്ധിയുടെ പര്യായമാണ് മലബാർ ഗോൾഡ്. ഒൻപതു രാജ്യങ്ങളിലായി 181 ഷോപ്പുകൾ മലബാർ ഗോൾഡ് നൽകുന്ന സ്വർണത്തിനു കലർപ്പില്ല. ഉപഭോക്താക്കളുടെ വിശ്വാസമാണ് എല്ലാ ബിസിനിസ് വിജയത്തിന്റെയും അടിസ്ഥാനം. മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ വിജയരഹസ്യവും അതുതന്നെ. ബി.ഐ.എസ് ഹാൾമാർക്ക് സർട്ടിഫൈഡ് സ്വർണാഭരണങ്ങളാണ് മലബാർ നൽകുന്നത്. ഇന്റർനാഷണൽ ജെമോളജിക്കൽ ലബോറട്ടറി (ഐ.ജി.ഐ) സർട്ടിഫൈഡ് ഡയമണ്ട്‌സ് ആണ് മലാബാറിന്റേത്. പ്ലാറ്റിനം ആഭരണങ്ങൾക്ക് പ്ലാറ്റിനം ഗിൽഡ് ഇന്ത്യ (പി.ജി.ഐ) യുടെ സർട്ടിഫിക്കേഷൻ ഉണ്ട്. മലബാർ ഗോൾഡ് ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് നിരവധി സൗകര്യങ്ങൾ ഒരുക്കിയിട്ടുണ്ട്. പുതിയ മലബാറിന്റെ ഏതു ഷോപ്പിൽ നിന്ന് പർച്ചേയ്‌സ് ചെയ്ത സ്വർണമാണെങ്കിലും ഉപഭോക്താവിന്റെ സൗകര്യമനുസരിച്ച് മലബാറിന്റെ ഇഷ്ടമുള്ള ഷോപ്പിൽ നിന്നും സർവീസ് ലഭിക്കും. മലബാറിന്റെ ഷോപ്പുള്ള എല്ലാ രാജ്യത്തും കസ്റ്റമർ കെയർ സൗകര്യങ്ങൾ ലഭ്യമാണ്. ഇന്ത്യയിലെ ഭൂരിഭാഗം സിറ്റികളിലും കൂടാതെ, യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സ് (യു.എ.ഇ), ബഹറിൻ, കുവൈറ്റ്, ഒമാൻ, ഖത്തർ, സൗദി അറേബ്യ, മലേഷ്യ, സിംഗപ്പുർ എന്നീ രാജ്യങ്ങളിലും മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ഷോറൂമുകൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ജി.സി.സിയിൽ മാത്രം 87 ഷോപ്പുകൾ മലബാർ ഗോൾഡിനുണ്ട്. മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ആരംഭം 1993-ൽ ചരിത്രമുറങ്ങുന്ന കോഴിക്കോടിന്റെ മണ്ണിലാണ് മലബാർ ഗ്രൂപ്പിന്റെ തുടക്കം. എം.പി. അഹമ്മദ് ചെയർമാനായാണ് മലബാർ ആരംഭിക്കുന്നത്. ഞാൻ മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ഫൗണ്ടർ ഡയറക്ടറാണ്. എന്റെ സഹോദരൻ എ.കെ. നിഷാദ്, കെ.പി. ബീരാൻകുട്ടി, അബ്ദുൾസലാം, അബ്ദുൾമജീദ് എന്നിവരാണു മറ്റ് ഡയറക്ടർമാർ. മലബാർ ഗ്രൂപ്പ് ആരംഭിക്കുന്നതിനു മുമ്പ് എന്റെ അമ്മാവന് കോഴിക്കോട്ട് കൊപ്ര വ്യാപാര സ്ഥാപനമുണ്ടായിരുന്നു. അമ്മാവന്റെ സഹായത്തോടെ ഞാനും സഹോദരൻ നിഷാദും കസിൻ ബ്രദർ ബഷീറും കൂടി കോഴിക്കോട് വലിയങ്ങാടിയിൽ യുണൈറ്റഡ് പ്രൊഡ്യൂസ് കമ്പനി എന്ന പേരിൽ കൊപ്ര വ്യാപാരം ആരംഭിച്ചു. അമ്മാവനും വലിയങ്ങാടിയിൽ കൊപ്ര വ്യാപാരമുണ്ട്. സിൻഡിക്കേറ്റ് പ്രൊഡ്യൂസ് കമ്പനി എന്നാണ് അമ്മാവന്റെ കടയുടെ പേര്. കർഷകരിൽ നിന്നു കൊപ്ര വാങ്ങി വിവിധ കമ്പനികളിലേക്കു കയറ്റി അയയ്ക്കുകയാണു ഞങ്ങൾ ചെയ്തിരുന്നത്. കൊപ്ര തരുന്ന കർഷകർക്ക് ചീട്ട് എഴുതിക്കൊടുക്കും. അതുകൊണ്ട് അവർക്കു ഞങ്ങൾ നിർദേശിക്കുന്ന കടകളിൽ പലചരക്കു മുതൽ സ്വർണം വരെ വാങ്ങാം. ആളുകൾക്ക് അത്ര വിശ്വാസമായിരുന്നു ഞങ്ങളെ. പിന്നീടാണ്, ഞങ്ങൾ ഒരു സ്വർണക്കട ആരംഭിക്കാനുള്ള പ്രോജക്ട് തയാറാക്കുന്നത്. കോഴിക്കോട് കൊളംബോ ബിൽഡിംഗിന്റെ ഫസ്റ്റ് ഫ്‌ളോറിലാണ് മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ആദ്യത്തെ ഷോപ്പ്. പാണക്കാട് സയ്യിദ് മുഹമ്മദലി ശിഹാബ് തങ്ങളാണ് ഷോപ്പ് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തത്. ഗ്രൗണ്ട് ഫ്‌ളോറിൽ അഡ്വാൻസ് കൂടുതൽ കൊടുക്കേണ്ടിവരുന്നതുകൊണ്ടാണ് ഫസ്റ്റ് ഫ്‌ളോറിൽ ഷോപ്പ് ആരംഭിച്ചത്. അന്ന് കോഴിക്കോട് പ്രമുഖ ബ്രാൻഡ് ഷോപ്പുകളുണ്ട്. അതിനിടിയിലാണു ചെറിയ ഷോപ്പ്. കഠിനാദ്ധ്വാനം മാത്രമായിരുന്നു മുതൽ മുടക്ക്. ഭാഗ്യം ഞങ്ങൾക്കൊപ്പമായിരുന്നു. സ്വർണക്കട ക്രമേണ വൻ സ്ഥാപനമായി മാറി. ഗോൾഡ് റീട്ടെയിൽ ബിസിനസ് രംഗത്ത് വാർഷിക ടേണോവറിൽ ലോകത്തിലെ മൂന്നാമത്തെ ഗ്രൂപ്പ് ഒൻപതു രാജ്യങ്ങളിലായി 181 ബ്രാഞ്ചുകളും പത്ത് ഹോൾസെയിൽ ഔട്ട്‌ലെറ്റുകളുമാണ് കമ്പനിക്കുള്ളത്. സ്വർണക്കട്ടി, ഡിസൈൻ സെന്ററുകൾ, ആഭരണ നിർമാണ യൂണിറ്റ്, ഡിസ്ട്രിബ്യൂഷൻ, വിൽപ്പന, വിൽപ്പനാനന്തരസേവനങ്ങൾ എന്നിവ മലബാർ ചെയ്യുന്നു. കോഴിക്കോടാണ് മലബാർ ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഹെഡ് ഓഫിസ്. കമ്പനിയുടെ ഇന്റർനാഷണൽ ഓപ്പറേഷൻസ് ഓഫിസ് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത് ദുബായിലാണ്. കൂടുതൽ രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് ഗോൾഡ് ഔട്ട്‌ലെറ്റുകൾ വ്യാപിക്കാനുള്ള പ്രോജക്ടുകൾ തയാറാകുന്നു.  ജുവലറി മാനുഫാക്ചറിംഗ് ജുവലറി ഡിസൈനിംഗ്, മാനുഫാക്ചറിംഗ് മേഖലയിലാണു ഞാൻ പ്രവർത്തിക്കുന്നത്. കോഴിക്കോട് മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ആദ്യ ഷോപ്പ് തുടങ്ങിയ സമയത്താണ് ആഭരണ നിർമാണത്തിലേക്കു കടക്കുന്നത്. എനിക്കു നല്ല സുഹൃത്തുക്കളുണ്ടായിരുന്നു. അവരുടെ പ്രേരണയാലും സഹായത്താലുമാണ് ജുവലറി മാനുഫാക്ചറിംഗ് ആരംഭിക്കുന്നത്. മലബാർ ഗോൾഡിന്റെ ആരംഭത്തിൽ ഡയറക്ടർ ആയിരുന്നപ്പോൾത്തന്നെ കടയിൽ സെയിൽസ്മാനായും പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നു. ആ സമയത്താണ് ആഭരണ നിർമാണം ആരംഭിക്കുന്നത്. തുടക്കത്തിൽ ചെറിയ രീതിയിലായിരുന്നു. രണ്ടു സുഹൃത്തുക്കളുമായി ചേർന്നായിരുന്നു ജുവലറി മാനുഫാക്ചറിംഗ് ആരംഭിക്കുന്നത്. ഒരാൾ വർക്കിംഗ് പാർട്ട്ണർ ആയിരുന്നു. ഞാനായിരുന്നു ഇൻവെസ്റ്റർ. കൈയിൽ കാര്യമായ ഫണ്ട് ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ആ സമയത്താണ് കോഴിക്കോട് പ്രവർത്തിച്ചിരുന്ന രാജധാനി ജ്വല്ലറി പൂട്ടുന്നത്. ദുബായി കാരാമയിൽ ബിസിനസ് ഉണ്ടായിരുന്ന ഉസ്മാൻ ആണ് രാജധാനിയുടെ പ്രധാന ഇൻവെസ്റ്റർ. രാജധാനി ഷെയർ പിരിഞ്ഞപ്പോൾ ഉസ്മാനു കിട്ടിയ അഞ്ചു കിലോ സ്വർണം എന്നെ ഏൽപ്പിച്ചു. രാജധാനിയിൽ സെയിൽസ്മാനായി ജോലി ചെയ്തിരുന്ന വയനാട് സ്വദേശി ഷെബീർ ആണ് ഉസ്മാനിലേക്കുള്ള വഴിതുറന്നത്. അതെനിക്കൊരു ടേണിംഗ് പോയിന്റായിരുന്നു. പിന്നീട്, ഞങ്ങൾ പാർട്ട്ണർഷിപ്പ് പിരിഞ്ഞു. പിരിയുമ്പോൾ എന്റെ കൈയിൽ 15 കിലോ സ്വർണമുണ്ടായിരുന്നു. തുടർന്ന് ഒറ്റയ്ക്ക് മാനുഫാക്ചറിംഗ് ആരംഭിച്ചു. ബിസിനസ് നല്ലരീതിയിൽ വളർന്നു. എന്റെ സ്‌റ്റോക്ക് 150 കിലോ സ്വർണമായി. അന്ന് മലബാർ ഗോൾഡിന് തലശേരി, കാസർഗോഡ്, തിരൂർ, മഞ്ചേരി, കോഴിക്കോട് എന്നിവിടങ്ങളിൽ അഞ്ചു ഷോപ്പുകളാണ് ഉണ്ടായിരുന്നത്. അക്കാലത്ത്, മലബാറിൽ നിന്ന് ഗോൾഡ് മാനുഫാക്ചറിംഗ് യൂണിറ്റ് തുടങ്ങാനുള്ള ഓഫർ വന്നു. മലബാറിൽ കൂടുതൽ ഷെയർ എടുത്ത് ആഭരണ നിർമാണം ആരംഭിച്ചു. മലബാർ ഗോൾഡ് മേക്കേഴ്‌സ് എന്നായിരുന്നു കമ്പനിയുടെ പേര്. കമ്പനിക്കു വേറെയും പാർട്ട്‌ണേഴ്‌സ് ഉണ്ടായിരുന്നു. പിന്നീട്, ഞാൻ ഷെയർ പിരിഞ്ഞു. തുടർന്ന്, മലബാറിനു വേണ്ടി മാത്രം ആഭരണ നിർമാണം ആരംഭിച്ചു. ദുബായിൽ ഗോൾഡ് ഹോൾസെയിൽ ബിസിനസിൽ തുടക്കം മലബാർ ഗോൾഡ് ദുബായിൽ ഹോൾസെയിൽ ബിസിനസാണ് അദ്യം ആരംഭിക്കുന്നത്. അമ്മാവൻ ദുബായിക്കു പോകാൻ നിർബന്ധിച്ചെങ്കിലും ഞാൻ പോയില്ല. അമ്മാവന്റെ മകൻ ഷംലാൽ ആ പ്രോജക്ട് ഏറ്റെടുത്തു. പിന്നീട്, റീട്ടെയിൽ ബിസിനസിലേക്കു കടന്നു. ഷാർജയിലാണ് ആദ്യ റീട്ടെയിൽ ഷോപ്പ് ആരംഭിച്ചത്. റീട്ടെയിൽ ഷോപ്പുകൾ ആരംഭിക്കാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ കമ്പനിയുമായി ഹോൾസെയിൽ ഇടപാടുകൾ നടത്തിയിരുന്നവർ സ്വർണം വാങ്ങാതായി. മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെ പ്രമുഖ ജ്വല്ലറികളെല്ലാം ഞങ്ങളിൽ നിന്നു സ്വർണം എടുത്തിരുന്നു. ഹോൾസെയിൽ ബിസിനിസ് അൽപ്പം താഴാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ റീട്ടെയിൽ ഷോപ്പുകൾ കൂടുതലായി ആരംഭിച്ചു. ഇന്ന് ജി.സി.സിയിലെ പ്രമുഖ സ്വർണവ്യാപാരികളാണ് മലബാർ ഗോൾഡ്. കമ്പനിക്ക് നാലു മാനുഫാക്ചറിംഗ് യൂണിറ്റുകളാണുള്ളത്. പുറത്തുള്ള കമ്പനികൾക്കും സ്വർണം കൊടുക്കുന്നുണ്ട്. അമേരിക്ക, മലേഷ്യ, സിംഗപ്പുർ, കുവൈറ്റ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ കമ്പനിക്ക് ക്ലൈന്റ്‌സ് ഉണ്ട്. ആധുനിക സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ഉപയോഗിച്ചുള്ള മാനുഫാക്ചറിംഗ് യൂണിറ്റാണ് കമ്പനിയുടേത്. ഡിസൈനിംഗിനുതന്നെ വലിയൊരു ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റുണ്ട്. പരിശുദ്ധിയും പരമ്പരാഗതവും അതുപോലെ ആധുനികവുമായ ഡിസൈനിംഗും കമ്പനിയെ വ്യത്യസ്ഥമാക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ ഡിസംബറിൽ കമ്പനിയുടെ ടേണോവർ ആയിരം കിലോ സ്വർണമായിരുന്നു. മുംബൈ, ബംഗളൂരു, കോൽക്കത്ത എന്നിവിടങ്ങളിൽ കമ്പനിയുടെ മാനുഫാക്ചറിംഗ് യൂണിറ്റ് പ്രവർത്തിക്കുന്നു.  കോസ്‌മോസ് സ്‌പോർട്‌സ് കമ്പനി എന്റെ സഹോദരൻ നിഷാദ് സ്‌പോർട്‌സിൽ താത്പര്യമുള്ള വ്യക്തിയാണ്. ബാഡ്മിന്റൺ ആണ് നിഷാദിന്റെ ഐറ്റം. അദ്ദേഹത്തിന്റെ താത്പര്യപ്രകാരമാണ് സ്‌പോർട്‌സ് ഐറ്റംസ് വിൽക്കുന്ന സ്ഥാപനം ആരംഭിക്കുന്നത്. മുപ്പതു വർഷമായുള്ള സ്ഥാപനമാണ് കോസ്‌മോസ്. അതു ഞങ്ങൾ ഏറ്റെടുക്കുകയായിരുന്നു. തിരുവനന്തപുരം, കൊച്ചി, തൃശൂർ, മഞ്ചേരി, കോയമ്പത്തൂർ, കോഴിക്കോട് എന്നിവിടങ്ങളിലായി കോസ്‌മോസ് സ്‌പോർട്‌സിന് ഷോപ്പുകളുണ്ട്. കോഴിക്കാട്ട് രണ്ടു ഷോപ്പുകൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. കേരളത്തിലും ഇന്ത്യയിലെ പ്രമുഖ നഗരങ്ങളിലും കോസ്‌മോസ് വ്യാപിപ്പിക്കാനുള്ള പദ്ധതിയുണ്ട്. ദുബായ് കാരാമയിൽ കോസ്‌മോസ് പുതിയ ഷോപ്പ് തുടങ്ങാനുള്ള പ്രവർത്തനങ്ങൾ പൂർത്തിയായിവരുന്നു. വൈകാതെ തുറന്നുപ്രവർത്തിക്കും.